เอา CD-ROM มาเป็นเครื่องเล่นเพลง ทำยังไงหรือ ...

ถาม- ตอบปัญหาเกียวกับ Elec. เช่น ทำวงจรไหนไม่ work, หรือจะให้หาวงจรอะไร post ข้อความทิ้งไว้ได้เลยครับ

Moderator: gang

zeroone

เอา CD-ROM มาเป็นเครื่องเล่นเพลง ทำยังไงหรือ ...

โพสต์โดย zeroone » 21/07/2007 10:48 am

คือว่า ผมเคยเห็นเขาเอา CD-Rom กับ PowerSupply ของคอมฯ มาต่อกันเป็นเครื่องเล่นเพลงน่ะครับ ไม่ทราบว่าเขาต่อกันยังไงหรือครับ คือผมมีอุปกรณ์ล่ะ แต่ต่อไม่เป็นน่ะครับ อยากต่อไว้ใช้เองน่ะครับ แล้วมีวิธีการต่อยังไงหรือครับ รบกวนท่านผู้รู้ชี้แนะด้วยนะครับ

ขอบคุณเป็นอย่างสูง (ล่วงหน้า)

natchana

โพสต์โดย natchana » 21/07/2007 9:30 pm

ใช้ได้เลยครับ cd rom มีสัญญาณ audio out ที่ด้านหลังอยู่แล้ว ต่อเข้า amp ได้เลย บางรุ่นมีช่อง head phone ด้านหน้าด้วย

ภาพประจำตัวสมาชิก
gang
Master of the Order[ ผู้ดูแลระบบ]
Master of the Order[ ผู้ดูแลระบบ]
ติดต่อ:

โพสต์โดย gang » 22/07/2007 8:16 am

ต้องสำรวจ CD rom ของคุณก่อนว่ามีปุ่มสำหรับควบคุมการเล่นเพลงได้หรือปล่าว ถ้ามีคุณก็สามารถหาไฟเลี้ยง 12 V กับ 5 V มาต่อได้เลย แต่ถ้าไม่มีต้องหาวงจรที่จะมาทำงานเป็น CDROM Controler ก่อน ลองดูโครงงานนี้ก็ได้ครับ

http://www.wara.com/modules.php?name=pr ... bcda315116
I Love Arduino

zeroone

.........ขอบคุณมากเลยนะ................

โพสต์โดย zeroone » 23/07/2007 1:47 pm

ขอบคุณสำหรับคำตอบเลยนะครับ แต่ว่า ไฟที่ใช้ น่ะ 12 v กับ5v นะครับ เราจะเอามายังไงหรือครับ คือผมใช้ powersupply ของคอมน่ะครับ ไม่รู้ว่าเป็นสายไหนล่ะเพราะว่ามีหลายเล่นมากเลยผมเลือกไม่ถูกน่ะครับ รบกวนด้วยนะครับ แล้ว CD Rom ที่ผมใช้น่ะครับ ที่ด้านหน้ามี ปุ่ม เล่น ปุ่ม เพิ่ม-ลด เสียง ปุ่มเอาแผ่นออก แล้วก็ปุ่ม next น่ะครับ ไม่ทราบว่าใช้ได้ไหมครับ

รบกวนด้วยนะครับ .......................

ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
gang
ติดต่อ:

โพสต์โดย gang » 24/07/2007 2:28 pm

สีแดง 5 V
สีเหลือง 12 V
สีดำ 0V
แนบไฟล์
image007.jpg (18.02 KiB) เปิดดู 4965 ครั้ง
I Love Arduino

zeroone

โพสต์โดย zeroone » 25/07/2007 7:31 am

ถ้าเป็นอย่าที่ว่าก็ เราก็สามารถำที่จะเอาสายเพาเวอร์ที่มาจาก power supply ต่อเข้ากับตัว CD-rom ได้เลยน่ะสิครับ แล้วก็ใช้งานได้เลยใช่ไหมครับ หรือว่าอย่างไรหรือครับ ช่วยชั้แจงให้ด้วยนะครับ เพราะ ผมลองดูแล้วน่ะครับ คือ ต่อสาย เพาเวอร์เข้า cd rom แต่ว่า ตัวcd rom ของผมไฟที่ด้านหน้า cd rom มันกระพริบถี่มากเลยน่ะครับ แล้วก็ กดเอาแผ่น ออกก็ไม่ออกด้วยน่ะครับ ตัว cd rom ผมลองกับคอมแล้วนะครับว่า ยังดีอยู่ใช้ได้ปกติน่ะครับ แต่เมื่อต่อแล้ว มันเป็นอย่างที่ว่าน่ะครับ ไม่ทราบเป็นที่อะไรหือครับ รบกวนอีกทีนะครับ

ขอบคุณครับ

ย้อนกลับไปยัง