อยากทราบวิธีคำนวณหาค่า C และ R ในวงจรวัดแรงดัน

ถาม- ตอบปัญหาเกียวกับ Elec. เช่น ทำวงจรไหนไม่ work, หรือจะให้หาวงจรอะไร post ข้อความทิ้งไว้ได้เลยครับ

Moderator: gang

hahawuth

อยากทราบวิธีคำนวณหาค่า C และ R ในวงจรวัดแรงดัน

โพสต์โดย hahawuth » 27/10/2008 2:41 pm

คือว่าผมทำโปรเจกจบครับ เกี่ยวกับการควบคุมเฟส โดยใช้ไมโคร PIC และติดตรงที่ วงจรวัดแรงดันVin
คือวงจรจะรับ แรงดัน 250 Vrms ผ่านวงจรบริด แล้วก้ผ่าน R รีไวเดอร์ 2 ตัว ขนาด R1 500k และ R2 5k จากนั้น จะนำแรงดัน DC ที่ได้ผ่าน C เพื่อกรองริปเปิ้ล แล้วก็ผ่าน R อีกตัวเพื่อดิสชาร์ต
ครับ คือจะนำแรงดัน VDC ที่ได้ 0-5 v นำไปผ่านไมโครคอนโทรเลอร์ PIC16F877 แล้วแสดงผลทางLCD ปัญหาอยู่ที่ว่าจะคำนวณ หาค่า C กรอง และ R ดิสชาร์จ ได้ยังไงครับ รบกวนผู้รู้ ชีแจงทีครับ[img]วงจรวัดแรงดัน[/img] ผมมีรูปวงจรนะครับแต่เอาลงมะเป็น อิอิ

hahawuth

ต่อ

โพสต์โดย hahawuth » 27/10/2008 3:17 pm

รูปภาพนี่รูปวงจรครับครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
gang
Master of the Order[ ผู้ดูแลระบบ]
Master of the Order[ ผู้ดูแลระบบ]
ติดต่อ:

โพสต์โดย gang » 27/10/2008 5:34 pm

มีวงจรลักษณะใกล้เคียงกันลองไปประยุคดูนะครับ
แนบไฟล์
ac_detect.gif (7.71 KiB) เปิดดู 2967 ครั้ง
I Love Arduino

ย้อนกลับไปยัง