ช่วยหน่อยครับ (โปรเจคจบ)

ถาม- ตอบปัญหาเกียวกับ Elec. เช่น ทำวงจรไหนไม่ work, หรือจะให้หาวงจรอะไร post ข้อความทิ้งไว้ได้เลยครับ

Moderator: gang

man2008

ช่วยหน่อยครับ (โปรเจคจบ)

โพสต์โดย man2008 » 16/09/2008 1:50 pm

อุปกรณ์อำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการระดับสูง มีหลักการทำงานดังนี้เริ่มจาก LED Infrared จะส่งแสงอินฟาเรดไปยังตัวรับแสงอินฟาเรด ( Photo Transistor) ทั้ง 9 จุดจากนั้นนำสัญญาณที่ได้ขยายสัญญาณให้มีขนาดที่เหมาะสม โดยสัญญาณที่ขยายแล้วจะถูกนำไปคำนวณหาตำแหน่งของแสงที่ส่งมาจาก LED Infrared ด้วยไมโครคอนโทรเลอร์ ผลลัพธ์ที่ได้จากการคำนวณจะถูกแปลงให้เป็นสัญญาณที่ใช้สำหรับการควบคุมการทำงานของเม้าท์บนหน้าจอคอมพิวเตอร์

หลักการก็นี้ประมาณนี้ครับ ช่วยออกแบบงวจรให้ที่ครับโดยตังส่งสัญญาณอินฟาเรด คือ LED Infrared ตัวรับแสงอินฟาเรด คือ Photo Transistor ขอความกรุณาช่วยหน่อยครับ ขอขอขบคุณล่วงหน้า
ใช้ infrared sensor แบบ joy ของ wii ก็ได้ครับ ผมจะทำเป็น head mouse ขอวงจรของ joy wii ด้วยครับ

ย้อนกลับไปยัง