ถามผู้รู้เรื่องสัญญาณพัลล์

ถาม- ตอบปัญหาเกียวกับ Elec. เช่น ทำวงจรไหนไม่ work, หรือจะให้หาวงจรอะไร post ข้อความทิ้งไว้ได้เลยครับ

Moderator: gang

ภาพประจำตัวสมาชิก
monasa
Rookie
Rookie

โพสต์โดย monasa » 13/03/2008 11:33 pm

มี 5 คำถามครับ
1 คือว่าผมหาวงจรในหนังสือมา เป็นวงจรนับเคาน์เตอร์ แสดงผลด้วย 7 Segment แล้วมันมีให้ใส่อินพุท เป็นสัญญาณพัลล์ ผมจะไปหาสัญญาณพัลล์มาจากไหน และไฟเลี้ยงอยู่ที่9v
2 แต่อาจารย์บอกว่าวงจรดิจิตอลนั้นไฟเลี้ยงจะไม่เกิน5v ถ้าเกินจะไม่ใช่วงจรดิจิตอล
3 ถ้าวงจรที่ว่าไม่เป็นวงจรดิจิตอล ละเราจะหาไฟ5v มาจากถ่านที่ไหน รึว่าต้องซื้อหม้อแปลงอย่างเดียว
4 ถ้ามีวงจรดิจิตอลที่ดีๆ มีรายละเอียดด้วยยิ่งดีครับ รบกวนแบ่งปันรึว่าขอแหล่งค้นหาที่น่าเชื่อถือที เพราะหาที่google แล้ว มันไม่ตรงประเด็น
5 มีวงจรแสดงสถานะ higi low เราจะไปหาอินพุทมาจากที่ไหนอ่า ช่วยทีนะครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
warodom
Rookie
Rookie

โพสต์โดย warodom » 12/08/2008 9:08 pm

ผมก็รู้ไม่มากหรอกครับ ขอตอบแค่บางข้อก็แล้วกัน
1.พัลส์มาจากสวิตช์ก็ได้นะครับ คือเช่นต้องการนับสิ่งของ ก็ให้สิ่งของนั้เคลื่อนที่มาโดนสวิตช์ สวิตช์ต่อกับแหล่งจ่ายไฟ ก็จะเกิดพัลส์ได้ครับ หรือจะเป็นพวกOPTOก็คล้ายกัน
2.ผมคิดว่าน่าจะขึ้นอยู่กับไอซีว่าเป็นTTLหรือCMOS
3.ถ้าใช้กระแสน้อยซีเนอร์ฯก็พอแต่ถ้ามากหน่อยก็78L05,7805
ที่ตอบไปถ้าผิดก็ท้วงด้วยนะครับ

ย้อนกลับไปยัง